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TAARIFA KWA UMMA 

TAMKO LA MHE.JANUARY Y. MAKAMBA (MB), WAZIRI WA NCHI - OFISI YA MAKAMU 

WA RAIS (MUUNGANO NA MAZINGIRA), KUHUSU TAASISI ZA UMMA ZINAZOTUMIA 

MKAA NA KUNI KUBADILISHIWA MATUMIZI NA KUTUMIA GESI  

TAREHE1 AGOSTI, 2017 

Ndugu Wananchi; 

 

Kama mnavyofahamu zaidi ya asilimia 90 ya watanzania nchini wanatumia mkaa na kuni 

kama nishati ya kupikia na mwanga. Pamoja na kuwapo kwa vyanzo vingine mbadala vya 

nishati nchini, bado mahitaji ya ni shati ya mkaa na kuni yataendelea kuongezeka kadiri 

idadi ya watu inavyozidi kuongezeka nchini. Hali hi iinasababisha changamoto kubwa katika 

suala zima la hifadhi ya misitu ya asili na mazingira kwa ujumla. Mahitaji ya nishati ya mkaa 

ni makubwa katika meaneo ya mijini na yataendelea kuongezeka. Ni kwa muktadha huu, 

mnamo mwezi Novemba, 2016 Ofisi ya Makamu wa Rais iliandaa warsha ya wadau 

kwalengo la kujadiliana, kushauriana na kutoa mapendekezo ya njia na mbinu endelevu za 

kupunguza matumizi ya mkaa hasa utokanao na miti ili kuokoa misitu yetu na mazingira kwa 

ujumla. Aidha warsha hii pia iliyojumuisha viongozi wa Wizara za Maliasili naUtalii,na Nishati 

na Madini; Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine; taasisi zisizo za serikali zinazojishughulisha na 

mkaa mbadala; kampuni zinazofanya biashara ya gesi ya mitungi; n.k. Vile vile warsha hiyo 

ilikua na lengo la kuangalia njia bora za kuhamasisha uzalishaji wa mkaa kwa njia endelevu 

pamoja na kuzalisha mkaa kwa njia mbadala za kutumia masalia mbalimbali badala ya 

kutumia miti. 

 

Ndugu Wananchi; 

 
Ripoti ya Pili ya Hali ya Mazingira Nchini ambayo ilichapishwa mwaka 2014 imebaini kuwa 

licha ya Serikali na wadau wengine kuwa na mipango mingi na mizuri, hali ya mazingira si 

ya kuridhisha. Vilevile kutokana na Taarifa ya Taifa ya Ufuatiliaji na Tathmini ya Rasilimali za 

Misitu Nchini (National Forest Resources Monitoring and Assessment (NAFORMA)) ambayo 

inaonyesha kuwa kasi ya uharibifu wa misitu nchini ni kubwa sana ambapo kiasi cha hekta 

372,000 (au ekari takribani milioni moja) za misitu zinaangamizwa kila mwaka.Uhariblifu huu 

unasababishwa kwa kiwango kikubwa na mahitaji ya nishati hasa ya mkaa na kuni. Mahitaji 

ya mkaa nchini ni ya juu mno na yataendelea kuongezeka kadri idadi ya watu inavyoendelea 

kuongezeka hapa nchini. Kwa mfano, katika Ripoti ya Pili ya Hali ya Mazingira (2014), Jiji la 

Dar es Salaam linatumia wastani wa tani 500,000 ya mkaa kila mwaka na mahitaji haya 

yanaweza kuongezeka kadri jiji linavyoendelea kupanuka. 

 

Taasisi za Serikali Kutumia Gesi Kupikia 

 

Ndugu Wananchi; 

 
Ni dhahiri kwamba Serikali ni moja ya mtumiaji mkubwa wa kuni na mkaa katika taasisi za 

umma zenye kukusanya watu wengi (mashule, vyuo, magereza, kambi za jeshi, nk). Katika 

kuondokana na matumizi ya mkaa na kuni, Serikali lazima Katika kukabiliana na 
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changamoto ya matumizi ya mkaa nchini,  nimefanya vikao kadhaa wa wadau mbalimbali, 

ikiwemo jumuiya ya wazalishaji na wasambazaji wa gesi ya kwenye mitungi (liquefied 

petroleum gas -LPG). Katika mazungumzo yetu tumefanikiwa kuwashawishi makampuni ya 

kuuza na kusambaza gesi ya kupikia nchini kufunga mitambo ya kuhifadhi gesi na majiko ya 

gesi katika taasisi za Serikali ambazo ni watumiaji wakubwa wa nishati ya mkaa na kuni ili 

kupunguza ukataji wa miti na uharibifu wa mazingira. Aidha, makampuni haya yamekubali 

kufanya hivyo bila gharama yoyote ile ya ufungaji wa mitambo hiyo. Taasisi zitakazohusika 

na kunufaika na mpango huu ni pamoja na shule, vyuo, magereza, makambi ya jeshi na 

hospitali. Aidha, ili kufanikisha suala hili, tumefanya uchambuzi wa bei na gharama za 

kufunga mitambo hiyo na uchambuzi huo umeonesha kwamba hatua hii itapunguza 

gharama kwa taasisi husika na pia itachangia kupunguza mahitaji ya ukataji miti kwa ajili ya 

kuni au/na mkaa na hivyo, kuchangia katika kuhifadhi mazingira. Kwahivyo basi, 

tumeziandikia barua taasisi hizi ziwaelekeze wazabuni wake wa kupika kuhusu mahitaji ya 

kubadilisha nishati ya kupikia. Barua zetu zinatoa utaratibu mahsusi wa utekelezaji wa suala 

hili. Maelekezo haya tumeyatoa kwa mamlaka tuliyopewa na Sheria ya Mazingira ya 2004, 

kifungu cha 13. Matumaini yetu ni kwamba ndani ya mwaka mmoja taasisi zote za umma 

zitakuwa hazitumii kuni wala mkaa. Vilevile, kwa taasisi ambazo zinaweza kuunganishwa na 

mfumo wa gesi ya CNG pale ambapo mfumo utakuwa umejengwa.  

 

Mwongozo (Road Map) ya Kuondokana na Matumizi ya Mkaa 

 

Ndugu Wananchi; 

 
Kutokana na mahitaji makubwa ya matumizi ya mkaa nchini na athari yake katika mazingira, 
Ofisi ya Makamu wa Rais, kama sehemu ya utekelezaji wa maazimio ya warsha ya mkaa 
iliyofanyika mwaka jana,imechukua jukumu la kuratibu maandalizi ya mpango wa 
kuondokana na matumizi ya mkaa hapa nchini. Ili kufanikisha mpango huo, wadau 
mbalimbali wakiwemo Sekta binafsi, Taasisi zisizo za Kiserikali, Wizara za Serikali, Serikali 
za mitaa, Taasisi za Serikali, Sekta binafsi, Makampuni ya mafuta na Gesi, makampuni 
yanayotengeneza mkaa mbadala na wanaojihusisha na juhudi/teknolojia ya kupunguza 
matumizi ya mkaa utokanao na misitu yetu watashirikishwa. Mpango huo utatoa dira, 
mwelekeo na ratiba ya kuondokana na mkaa nchini na wajibu wa wadau wote. Pia 
utaelekeza kuhusu fursa za uchumi, ajira na kipato zilizopo katika uchumi wa mbadala wa 
mkaa. Mfuko wa Taifa wa Dhamana ya Mazingira kwa kushirikiana na Idara ya Mazingira 
katika Ofisi ya Makamu wa Rais wataratibu Mpango huu. 
 
Aidha, mwishoni mwa mwaka 2017 Ofisi ya Makamu wa Rais inatarajia kuandaa na kuratibu 
maonesho makubwa ya juhudi pamoja na teknolojia za kupunguza matumizi ya mkaa 
zinazotekelezwa na wadau mbalimbali hapa nchini.Maonyesho haya yatakuwa ni sehemu ya 
mashindano ya kubuni mbadala wa nishati ya mkaa wa kukata miti. Maelezo zaidi 
yatatolewa katika wiki chache zijazo. 
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